Kí ni ó gbà àti pé ta ni o gbọ́dọ̀ jẹ́ láti sin àwọn ọmọ gẹ́gẹ́ bí olùkọ́ wọn?
O gbọ́dọ̀ jẹ́ aláàánú.
Èyí jẹ́ ọ̀kan lára ìdàgbàsókè ìwà níbi tí kò sí ààyè fún àdéhùn tàbí jíjẹ́ olùkọ́ tí kò ní ìyọ́nú gẹ́gẹ́ bí apá ìmọ̀lára àdánidá nínú ẹ̀dá wọn. Láti lè ṣàánú àti ìyọ́nú fún àwọn akẹ́kọ̀ọ́ rẹ -àwọn ọmọ ní yàrá ìkẹ́kọ̀ọ́ rẹ jẹ́ àṣẹ láti lè jẹ́ olùkọ́ òtítọ́. Agbára yìí láti ṣàánú sí àwọn ẹlòmíràn, pàápàá jùlọ àwọn ọmọdé kì í ṣe n<unk>kan tí a lè kọ́, ṣùgbọ́n a lè dá a sílẹ̀ kí wọ́n sì tọ́jú rẹ̀ nínú àwọn ètò ìkọ́ni wa. Ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìgbà, a gbàgbé pé àwọn ènìyàn tí wọ́n lọ sínú iṣẹ́ olùkọ́ jẹ́ ènìyàn tí wọ́n sì ti ní ìrírí ìgbésí ayé tí ó ti mọ̀ tí wọ́n sì ti ṣe wọ́n láti jẹ́ ẹni tí wọ́n jẹ́ gẹ́gẹ́ bí àgbàlagbà. Ó ṣeni láàánú, a kò ní fèrèsé láti wo ìgbésí ayé wọn láti rí àwọn ìrírí àti nígbà mìíràn àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó ti ní ipa lórí ìgbésí ayé wọn débi pé ẹ̀bùn ìmọ̀lára àti fífúnni ní ìyọ́nú ti fọ́.
A jẹ́ gẹ́gẹ́ bí ènìyàn tí ó ṣe é ṣe fún àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ àti àwọn ipò tí a kò ní ìṣàkóso lórí àti pé tí a kò bá mọ̀ tó nínú ayé wa láti mọ̀ pé a kò tọ́ tàbí a ní láti tọ́jú ìrora àwọn ìrírí burúkú wọ̀nyẹn, ṣíṣí àti à<unk>fààní sí ààyè ọkàn wa yóò di títì pa kí a sì pa ìlànà àti irinṣẹ́ fún ìwòsàn. A jẹ ara wa ní gbèsè, àti pé àwọn ọmọ tí wọ́n ti pè wá láti ṣiṣẹ́ láti ṣàyẹ̀wò ara wa àti ní gbogbo ìgbà lójoojúmọ́ máa ń ní ìmọ̀lára bí ìmọ̀lára wa ṣe ń rí nínú ẹ̀mí wa. A kò lè fa dírágónì ìbẹ̀rù wa, ìjákulẹ̀, àìní ìwúlò ara ẹni, ìbínú, ìjákulẹ̀, àti ìrora tí ó yọrí sí àwọn ohun tí ó ń fa àwọn ohun tí ó ń fa wọ̀nyí, láti yí ẹni tí a jẹ́ láàrin àwọn ọmọdé ká. A pàṣẹ fún ìdàgbàsókè àwọn akọ́ṣẹ́mọṣẹ́ fún àwọn olùkọ́, èyí tí ó ṣe pàtàkì kí wọ́n lè wà lọ́wọ́lọ́wọ́ kí wọ́n sì wúlò ní ilé ìfowópamọ́ ìmọ̀ wọn àti ìgbéga ọgbọ́n ìkọ́ni wọn, ṣùgbọ́n ohun tí a fi sílẹ̀ fún à<unk>fààní ni ìdàgbàsókè ẹ̀mí tàbí ti ara ẹni àwọn olùkọ́ wa. Ìdàgbàsókè ara ẹni yìí nílò láti di ṣíṣe ní ìbámu tàbí ní àjọṣepọ̀ pẹ̀lú ìdàgbàsókè akọ́ṣẹ́mọṣẹ́ wọn.
Ó rọrùn púpọ̀ pẹ̀lú àṣẹ láti kọ́ àwọn ọmọdé ní ẹ̀kọ́ ẹ̀kọ́ tí wọ́n yàn tí ó gbájú mọ́ àkójọfáyẹ̀wò àti àwọn ìbéèrè ìṣirò láti fi àṣeyọrí ìmọ̀ àwọn akẹ́kọ̀ọ́ hàn, pé àwọn olùkọ́ kò ní àkókò láti ṣẹ̀dá àyíká tí ó jẹ́ ọmọ tí ó gbájú mọ́ nítorí náà àìdọ́gba ńlá kan wà tí ó ní ipa lórí agbára olùkọ́ láti wà ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú àwọn ọmọ wọn ní yàrá ìkẹ́kọ̀ọ́ tí ó jẹ́ “ààyè ìfipamọ́ ọ̀sán” wọn tí ó jẹ́ ti wọn. A ní láti wá ọ̀nà láti ṣe àtìlẹ́yìn fún àwọn olùkọ́ láti jẹ́ agbára wọn ní kíkún gẹ́gẹ́ bí ìlera, aláyọ̀, àti gbogbo ènìyàn, nítorí àlàáfíà àwọn ọmọ wa dá lórí ìbáṣepọ̀ ìlera, ọ̀wọ̀, ìyọ́nú pẹ̀lú ẹni tí a fi àwọn ọmọ wa lé wákàtí 8 lọ́jọ́ kan, ọjọ́ márùn-ún ní ọ̀sẹ̀ kan. A kò sí ní yàrá ìkẹ́kọ̀ọ́ nítorí náà kíkọ́ ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú olùkọ́ ọmọ rẹ ṣe pàtàkì. Ranti lati pin agbara rẹ lati jẹ aanu pẹlu gbogbo eniyan ti ọmọ rẹ yoo pade ni agbegbe ile-iwe yẹn. Ranti lati tun jẹ otitọ ati imọran bi o ṣe n ṣe alabapin ati ibaraenisepo pẹlu awọn oṣiṣẹ ni ile-iwe ọmọ rẹ. Àwọn òṣìṣẹ́ ilé-ẹ̀kọ́ tí ó ní ìlera ń tẹpá mọ́ ọn láti rí i dájú pé ọmọ rẹ àti ìrírí ọmọ náà pẹ̀lú ilé-ẹ̀kọ́ àti ẹ̀kọ́. A ní láti ṣe àfihàn ìyọ́nú pẹ̀lú àwọn ọmọ wa gẹ́gẹ́ bí olùkọ́ni tí wọ́n ń ṣe àwòṣe fún àwọn ọmọ wa lójoojúmọ́. Rántí àwọn òbí àti olùkọ́, ìyọ́nú máa ń mú ìyọ́nú wá.

Leave a comment