Posted by: heart4kidsadvocacyforum | June 1, 2025

Yoruba-Mo kàn ń sọ-Notes láti Beth #-122. Apá 4 Ìgbàgbọ́ Nínú Àkókò Àìdánilójú

Awọn ero lati ọkàn mi si ọkàn rẹ

Tí ó bá jẹ́ pé àkókò kan wà tí wọ́n ń pè wá láti dúró ṣinṣin nínú “Ìgbàgbọ́” wa, àti jíjẹ́ “Olóòótọ́ sí ìgbàgbọ́ wa nínú “Ìdásílẹ̀ Ẹ̀mí Ńlá”, ó ti di báyìí. A ní agbára gẹ́gẹ́ bí ẹ̀dá ènìyàn àpapọ̀, láti mú “Àṣẹ Àgbáyé Tuntun”wá sí ìfihàn.  Wọ́n ń béèrè lọ́wọ́ wa láti dá ayé sílẹ̀ tí ó gbájú mọ́ tí ó sì wà nínú ènìyàn àti ènìyàn nìkan.  Wọ́n ń fún wa ní ìtọ́ni láti dá agbára wa sílẹ̀ láti jẹ́ olóòótọ́ sí àwọn ìlànà tí ó nílò ìyọ́nú, ìfẹ́ tí kò ní àdéhùn, ìdájọ́ òdodo, ìdọ́gba, àti ìgbésí ayé ìdúróṣinṣin tí ó ṣe àtìlẹ́yìn pẹ̀lú pínpín àwọn ohun èlò ayé. 

Mi ò rí bí a ṣe máa lè ṣàyẹ̀wò àwọn ipò àwọn ètò òṣèlú wa nínú ìgbóná tí ó ní ìlera àti ìgbésí ayé, láìsí “Ìgbàgbọ́” tí ó nílò kì í ṣe ìgbàgbọ́ nínú àwọn ọ̀rọ̀ nìkan ṣùgbọ́n “Ìgbàgbọ́” tí ó jẹ́ òfo àti òfo láìsí àwọn iṣẹ́ tí ó ṣe àfihàn agbára àti ìwúlò “Ìgbàgbọ́” wa.  Mo mọ̀ pé agbára wa gẹ́gẹ́ bí ẹ̀dá ènìyàn olódodo gbọ́dọ̀ wà nínú ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú “Ẹ̀mí Ńlá” tí ó jẹ́ èémí ayé wa.  Mo rí “Fatih” tí ó ní ààyè mímọ́ nínú ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìgbàgbọ́ ẹ̀sìn wa pé fún èmi fi hàn pé òye ènìyàn wa ní ọ̀nà tí ó wọ́pọ̀ tí ó lè so wá mọ́ ìbáṣepọ̀ tó súnmọ́ àti ìfọwọ́sowọ́pọ̀.  Ìgbàgbọ́ máa ń dàgbà ní ìjìnlẹ̀, ìbámu, àti agbára nígbà tí ó bá di ìṣe, ọ̀nà láti gbé ìgbé ayé wa.

 Tí mo bá gbìyànjú láti wá àwọn ọ̀rọ̀ òye àti ìsopọ̀ láàrin irú àwọn ọ̀rọ̀ ẹ̀sìn bíi ẹ̀sìn Krístẹ́nì, ẹ̀sìn Mùsùlùmí, àti ẹ̀sìn Buddhism, àwọn ọ̀rọ̀ wọ̀nyẹn lè jẹ́ ìgbẹ́kẹ̀lé àwọn ìlérí Ọlọ́run àti ìbámu pẹ̀lú àwọn ìlànà Kristi ti “Ìfẹ́ Radical”: Ẹ̀sìn Mùsùlùmí yóò jẹ́ pé “Ìgbàgbọ́” ń jọ̀wọ́ ìfẹ́ Ọlọ́run; Àti pé nínú ẹ̀sìn Buddhism yóò jẹ́ “Ìgbàgbọ́” láti jẹ́ ìfọwọ́sowọ́pọ̀ láti rìn ọ̀nà sí ìmọ̀ – kì í ṣe fún ara ẹni nìkan, ṣùgbọ́n fún gbogbo ẹ̀dá.  Àwọn èròjà “Ìgbàgbọ́”, ìgbẹ́kẹ̀lé, ìbámu, fífi ara wọn sílẹ̀ fún “Ẹ̀mí Ńlá” àti ìfọwọ́sowọ́pọ̀ wíwá ìmọ̀, yóò jẹ́ “Aṣojú Ìyípadà” tí ó lè jẹ́ oore-ọ̀fẹ́ ìgbàlà ẹ̀dá ènìyàn wa.  Kódà iṣẹ́ ọnà “wíwá ilẹ̀ tí ó wọ́pọ̀” ni “Ìgbàgbọ́ nínú Ìṣe”.


Leave a comment

Categories