Posted by: heart4kidsadvocacyforum | June 7, 2025

Yoruba-#1 -Truth Be Known-Message of Awakening! Ògo yóò wà nínú ìjì náà: Ìpè jí láti ọ̀run

È íà ñàìîì îâ÷îì ìåñòå-
Òtítọ́ Lẹ́yìn Agbára Ìfẹ́

Ó dára, mo ní ìfihàn ní àárọ̀ yìí nígbà tí mo wẹ̀ àti orin tí Julia Ward Howe kọ ní ọdún 1861″The Battle Hymn of the Republic” wá nínú “ẹ̀mí” mi: mo sì bẹ̀rẹ̀ sí ní kọ ọ́.   Mi ò tíì kọ orin yẹn láti ilé ẹ̀kọ́ gíga, èyí tí a mọ̀ pé ó jẹ́ mílíọ̀nù ọdún sẹ́yìn.  Ó jáde ní àkúnya omi mi ò sì gbàgbọ́ pé mo mọ gbogbo ọ̀rọ̀ náà.  Mo ti ń sọ fún ìgbà díẹ̀ báyìí, pé ìdàrúdàpọ̀, ìdàrúdàpọ̀, ẹlẹ́yàmẹ̀yà, ìparun ìjọba tiwa àti jíjẹ ẹ̀tọ́ wa kúrò, ìmọ́tótó ìgbésí ayé àti ikú ìyọ́nú wa, ní asopọ̀ pẹ̀lú èsì “Ogun Abẹ́lé Amẹ́ríkà.  Ó ti ní ìmọ̀lára fún mi pé ọ̀rọ̀ yìí kò tí ì yanjú rí nítorí ìgbàgbọ́ èrò pé “Ìjọba àwọn aláwọ̀ funfun Amẹ́ríkà”, ní ìdíyelé àwọn ènìyàn aláwọ̀ àwọ̀ wà nínú DNA àwọn ìfihàn ọkàn wọn, ìyẹn jẹ́ ọgbẹ́ jẹjẹrẹ tí kò tí ì wòsàn rí.   A jẹ́ orílẹ̀-èdè tí ó ti bàjẹ́ nítorí a kò tí ì ronú pẹ̀lú a sì ti sọ òtítọ́ nípa ìdí tí ìpínyà yìí àti ìfihàn ìkórìíra àti ẹlẹ́yàmẹ̀yà ṣì ń jẹ nínú ìbáṣepọ̀ ìparun wa tí kò ní àdéhùn. 

“Ogun Abẹ́lé” mú ẹrú wá sí òpin, ṣùgbọ́n kò yanjú “ogun ẹ̀mí” tí ó ṣì wà nínú gbogbo ètò ọ̀rọ̀ ìjọba wa, àwọn ètò ìṣègùn wa, àwọn ètò ẹ̀kọ́ wa, àwọn ètò ẹ̀kọ́ wa, àwọn ètò ìgbanisíṣẹ́ wa, àwọn ilé-iṣẹ́ ẹ̀sìn, ìṣúná owó àti ètò ọrọ̀ ajé, àwùjọ àti ètò ìdárayá wa, ilé àti àwọn ètò ìdàgbàsókè àwùjọ,  Àwọn ètò ìdókòwò ìpèsè oúnjẹ, Oh “Ọlọ́run” mi gbogbo abala ẹni tí orílẹ̀-èdè yìí jẹ́ tí kò sì tí ì yí padà nítorí “Orílẹ̀-èdè yìí ń jẹ́ kí ara rẹ̀ kú nítorí àrùn jẹjẹrẹ tí a lè wò sàn! Orílẹ̀-èdè yìí ń kú nítorí àrùn tí ó yẹ kí a dá mọ̀, tí wọ́n ń pè jáde, kí wọ́n sì tún un ṣe!  A lè wòsàn ṣùgbọ́n pẹ̀lú ìmúratán àti iṣẹ́ takuntakun nìkan tí ó ní láti gbẹ́ jinlẹ̀ sínú ìpìlẹ̀ àrùn náà.

Ìtàn àti òtítọ́ àwọn ìṣòro ìtàn wa mú àwọn kọ́kọ́rọ́ tí yóò ṣí ilẹ̀kùn sí ìjẹ́wọ́, ìtàkurọ̀sọ, àti ìwòsàn orílẹ̀-èdè wa.  A ní láti bẹ̀rẹ̀ nípa fífún àwọn ọmọ wa ní irinṣẹ́ láti gbọ́ òtítọ́ àti irinṣẹ́ láti rí iye gbígbé pẹ̀lú òtítọ́ kí wọ́n lè ṣe ìpinnu òdodo àti ìyọ́nú nínú ayé wọn.  Ìdáríjì tí wọ́n dì sínú “Ìfẹ́” máa ń mú ìwòsàn wá fún àwọn tí ó farapa àti àwọn tí ó jẹ́ ojúṣe ọgbẹ́ náà.  Ìṣe ìṣirò máa wà ní gbogbo ìgbà fún ìwà wa.  A ní láti gba ohun tí wọ́n ṣe láti jẹ́ kí èrò inú ẹrú wà láàyè, ṣùgbọ́n ìwà ẹ̀ṣẹ̀ àwọn baba ńlá kò nílò láti gba ìran yìí tàbí ìran láti tẹ̀lé e.  Wọ́n ti dá wọn lẹ́bi.  Òmìnira àti ìwòsàn wà láti inú àrùn ẹlẹ́yàmẹ̀yà àti ìdí fún “Ìjọba gíga”.  Àwọn ọmọ wa wá sínú ayé yìí gẹ́gẹ́ bí ọkàn mímọ́ aláìṣẹ̀ láti agbègbè níbi tí ìfẹ́ nìkan wà.  A kò nílò láti kọ́ wọn ní ìbẹ̀rù àti ìkórìíra.  Àsìkò ti tó báyìí fún ìwòsàn àti ìdáríjì.

Ogun Hymn of The Republic

by Julia Ward Howe

Ẹsẹ 1:

Oju mi ti ri ogo oluwa:

Ó ń tẹ ọjọ́-àtijọ́ mọ́lẹ̀ níbi tí wọ́n ti fi èso àjàrà ìbínú pamọ́ sí.

Ó ìåíÿ íåò íè÷åãî, íè÷åãî íå ìîãó ñêàçàòü:

Òtítọ́ rẹ̀ ń tẹ̀síwájú.

Chorus:

Ogo, ogo, hallelujah!

Ogo, ogo, hallelujah!

Ogo, ogo, hallelujah!

Òtítọ́ rẹ̀ ń tẹ̀síwájú.

Ẹsẹ 2:

Mo ti rí I nínú ìṣọ́ ọgọ́rùn-ún àgọ́ tí ó ń yíká,

Wọ́n ti kọ́ pẹpẹ kan fún un ní ìrọ̀lẹ́ àti ọ̀rinrin.

Mo lè ka gbólóhùn òdodo rẹ̀ pẹ̀lú àwọn fìtílà tí kò dára tí ó sì ń fọ́:

Ọjọ́ rẹ̀ ń rìn lọ.

Ẹsẹ 3:

Mo ti ka ìwé ìhìnrere tí ó gbóná nínú àwọn ìlà irin tí ó jóná:

“Bí ẹ ti ń bá àwọn ọmọ ìgbà ayé mi ṣe, bẹ́ẹ̀ náà ni oore-ọ̀fẹ́ mi yóò ṣe pẹ̀lú yín.

Jẹ́ kí akọni náà, tí wọ́n bí nípa obìnrin, fọ́ ejò náà pẹ̀lú ìtẹ̀lẹ̀ rẹ̀, **

Níwọ̀n ìgbà tí Ọlọ́run ti ń rìn lọ.”

Ẹsẹ 4:

Ó ìåíÿ íåò íè÷òî, íè ó êîãî íåò.

Ó ń yọ ọkàn àwọn ènìyàn jáde níwájú ìjókòó ìdájọ́ rẹ̀:

Oh, yára, ọkàn mi, láti dá a lóhùn! Jẹ́ ayọ̀, ẹsẹ̀ mi!

Ọlọ́run wa ń rìn lọ.

Ẹsẹ 5:

Nínú ẹwà àwọn lílì tí a bí Kristi kọjá òkun,

Pẹlu ogo ninu àyà rẹ ti o transfigures iwọ ati emi:

Bí Ó ti kú láti sọ àwọn ènìyàn di mímọ́, ẹ jẹ́ kí á kú láti sọ àwọn ènìyàn di òmìnira,

Nígbà tí Ọlọ́run ń rìn lọ.

Nítorí náà níbí a tún wà nínú ọgbà “Ogun Ẹ̀mí”.  Àtẹ̀jíṣẹ́ lónìí ni pé “ÀWA NÌKAN KỌ́ NI” nínú ogun yìí fún “Ọkàn” wa. 


Leave a comment

Categories