Posted by: heart4kidsadvocacyforum | June 9, 2025

Yoruba-Sunday Morning Prayers -#89.              Gbígbé ìgbésí ayé wa lọ́wọ́lọ́wọ́ kí a lè wà ní ipò ìfarabalẹ̀ sí ohun tí ó ń ṣẹlẹ̀ nínú ayé wa.

Ẹlẹ́dàá Ọlọ́run kan, Ayé Kan, Ẹ̀dá Ènìyàn Ọlọ́run Kan!

Nínú ayé òde òní níbi tí wọ́n ti ya wá láti ohun kan sí òmíràn ní ìgbìyànjú láti ṣàyẹ̀wò nípasẹ̀ ìṣòro tí ìgbé ayé wa ti ṣẹ̀dá, fi wá sílẹ̀ ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìgbà kò sí níbẹ̀, nínú ayé wa.  Ó jẹ́ ìpèníjà gidi láti fetí sílẹ̀ kí o sì fiyè sí gbogbo ohun tí ó ń lọ yí wa ká. À ń yí padà láti ohun kan sí òmíràn àti pé nígbà mìíràn wọ́n máa ń pè wá láti kópa kí a sì tẹ́tí sí ohun tí ó ju ohun kan lọ tí kò jẹ́ kí a lè fúnni ní àkíyèsí kíkún sí ohunkóhun. Èyí kì í ṣe pé ó le fún ẹnikẹ́ni tí a bá bá ṣiṣẹ́ nìkan, ṣùgbọ́n ó le fún wa.  Èyí fa ìyẹn mú ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọ̀nà ìgbésí ayé wa, ṣẹ̀dá ìmọ̀lára ìdàrúdàpọ̀ àti ìdàrúdàpọ̀ fún wa tí ó lè jẹ́ aláìsàn. 

A ní láti lọ nígbà mìíràn nínú ayé wa, àti pé ní àsìkò kan náà àwọn ènìyàn kan wà nínú ayé wa tí wọ́n wò tí wọ́n sì gbára lé bí a ṣe ń fetí sí wọn. Tí a bá jẹ́ olóòótọ́ pẹ̀lú ara wa, a mọ bí ó ṣe máa ń rí nígbà tí a bá nílò àkíyèsí àti ẹni tàbí àwọn ènìyàn tí wọ́n ń bá wa ṣiṣẹ́, kò fi ìfẹ́ gidi hàn sí ohun tí à ń sọ̀rọ̀.  A mọ bí ó ṣe máa ń rí nígbà tí àwọn ènìyàn kò bá “wà níbẹ̀” pẹ̀lú tàbí fún wa.  A jẹ ara wa àti fún àwọn ẹlòmíràn láti wà “níbẹ̀” nínú ayé wa. Ó yí ìrírí ènìyàn wa padà.

Adura wa fun Oni: Ifarabalẹ-Ifarabalẹ-Ifarabalẹ-Ifarabalẹ

Dákẹ́ ọkàn mi kí n sì ṣí ọkàn mi sílẹ̀ láti wà nínú ayé mi fún àwọn n<unk>kan wọ̀nyẹn tí ó ń pè mí kí n lè fetí sílẹ̀ kí n sì dáhùn sí èyí tí mo rò pé ó yẹ fún àkókò àti agbára mi. Ràn mí lọ́wọ́ nípasẹ̀ ẹ̀bùn òye láti ṣe àgbéyẹ̀wò ohun tí ó ní ète àti iye kí n má bàa ṣe ìdókòwò nínú àwọn n<unk>kan àti àwọn ènìyàn tí kì í ṣe ara àkọsílẹ̀ ayé mi.

P.S. “Ẹ̀mí ńlá”!

O mọ ohun tí ó ń ṣẹlẹ̀ ní orílẹ̀-èdè wa lọ́wọ́lọ́wọ́ báyìí a sì béèrè fún ààbò, ìtọ́sọ́nà, àti ìfọwọ́sowọ́pọ̀ fún ọ ní orúkọ gbogbo àwọn ènìyàn tí wọ́n ń jẹ́ ìyàsọ́tọ̀, ìwà ìkà, ẹrú sínú àwọn ẹ̀wọ̀n ìgbèkùn ti ara, ìmọ̀lára, àti ẹ̀mí bí wọ́n ṣe pàdánù ẹ̀tọ́ ìbí wọn sí òmìnira, ìdájọ́ òdodo, ìdọ́gba, àti ìyọ́nú.  Di ọkàn àti ọkàn àwọn ènìyàn àti àwọn àjọ tí wọ́n ń ṣe àwọn “Ìwà Ọ̀daràn Sí Ẹ̀dá Ènìyàn” wọ̀nyí mú kí wọ́n sì wò wọ́n sàn kí wọ́n lè yí padà kúrò nínú jíjẹ́ aṣojú ìpalára àti ìpalára fún ẹ̀dá ènìyàn láti di aṣojú àánú, ìyọ́nú, àti ìdájọ́ òdodo.  Gbé ẹ̀mí gbogbo “Àwọn Jagunjagun Àdúrà” sókè nítorí ìwọ àti ìwọ nìkan ni agbára àti ògo tí ó fún wa kì í ṣe ìdánimọ̀ ti ara nìkan, ṣùgbọ́n “Ìdánimọ̀ Ẹ̀mí Ọlọ́run”. Jẹ́ kí iṣẹ́ ìyanu ṣẹlẹ̀ “Ẹ̀mí Ńlá” láti pè wá sí “ÌWỌ”, gẹ́gẹ́ bí ó ti wà ní ìbẹ̀rẹ̀pẹ̀pẹ̀, ó sì yẹ kí ó wá láti ayérayé báyìí. Ayé láìsí òpin.


Leave a comment

Categories