Posted by: heart4kidsadvocacyforum | January 10, 2026

Hausa-Tattaunawa a cikin Zuciyata # 5

Riƙe duniya ba alhakin su ba ne.

Lokacin da “Ruhu” ya yi magana, “Ku saurara kuma ku yi”!

Ba iyaye ne kawai ke renon yara ba.

Dole ne a tashe su a cikin mahallin don zama fifiko ga bil’adama. 

Ubunta darajar ce mai tsarki wacce ta samo asali a cikin al’adun Xhosa da sauran al’adun Kudancin Afirka.  Yana ɗauke da ma’anar tsarki wanda aka bayyana ta ruhaniya, ɗabi’a, da kuma ma’anar al’umma. Ubunta- “Ni ne saboda mu ne”.  Ubunta ya bayyana imanin cewa ɗan adam na mutum ba zai iya rabuwa da ɗan adam na wasu ba.  Mutuncinmu, mutuncinmu, da manufarmu an kafa su ne ta hanyar dangantaka, ba keɓewa ba. Za’a iya taƙaita Ubuntu a cikin Xhosa kamar haka:

“Umnta ngumntu ngabunta”- “A person is a person through other persons”. Wannan ba metaphorical, hanya ce ta rayuwa.  Manyan dabi’un Ubunta dabi’u ne da za mu iya ganewa da su kuma suna da mahimmanci a gare mu mu bi yanzu fiye da kowane lokaci.  Muna kallon cikakken lokaci, a ainihin lokacin, lalacewar wayewarmu da halittunmu mafi rauni – ‘ya’yanmu – waɗanda ke ƙoƙarin riƙe shi tare yayin da muke da alama muna tsaye cikin rashin imani kuma muna sarrafa abin da ya kamata mu yi don hana tasirin wannan lalacewar al’ummarmu. 

Menene waɗannan mahimman dabi’u?  Waɗannan mahimman dabi’u sune –

Dogaro da kai

Tausayi da tausayi

Mutuncin ɗan adam

Adalci na sake dawowa

Mene ne wannan ra’ayin na Interdependance ya ba mu? Yana tayar da mu ga gaskiyar cewa mun wanzu saboda al’umma ta wanzu.  Jin daɗin mutum ba zai yiwu ba tare da jin daɗin jama’a ba.

Menene wannan ra’ayin tausayi da tausayi ya ba mu?  Yana tayar da hankalinmu a cikin gaskiyar abin da ya faru.

cutar da wani shine rage kanka.  Kula da wani shine mayar da duka.

Menene wannan ra’ayin mutuncin ɗan adam ya ba mu?  Yana ƙarfafa mu cewa kowane mutum yana ɗauke da darajar gaske kuma ba tare da la’akari da shekaru, matsayi, iyawa, ko matsayi ba.

Me yasa adalci na sake dawowa yake da mahimmanci a matsayin darajar da muke buƙatar kasancewa mai himma wajen aiwatar da ɗan adam?  Adalci na sake dawowa yana da mahimmanci saboda “Ubuntu yana ba da fifiko ga warkarwa akan azabtarwa, sulhu akan fansa.

Muna da abubuwa da yawa da za mu yi la’akari da yadda za mu magance wannan rikici da rikice-rikicen da ake ci gaba da fuskanta a kan jin dadin bil’adama musamman ‘ya’yanmu waɗanda za su gaji wannan duniyar.  Dole ne mu yanke shawara yadda za mu iya aiwatar da waɗannan dabi’u wajen sake gina rayuwarmu bayan hankalin vibrational ya motsa zuwa mafi girman jirgin sama na rayuwa kuma mun fara neman gaskiya, gano gaskiya, da kuma tsayawa a cikin “Gaskiya”.  Dole ne mu dawo da hankalinmu a matsayin ƙungiya.  Dole ne mu fara da warkarwa a cikin iyalanmu.  Dole ne mu fara koyar da waɗannan dabi’u masu daraja a cikin ‘ya’yanmu.  Dole ne mu nuna waɗannan dabi’u a cikin mu’amalolinmu na yau da kullun tare da juna. Wannan dole ne ya zama yaƙin neman zaɓe a matakin duniya.  Muna buƙatar fara al’ummomi inda za mu iya fara tattaunawa game da abin da muke so ga kanmu, iyalanmu, al’ummominmu, ƙasarmu da duniya saboda komai yadda ake keɓe mu mu “‘yan ƙasa na duniya” kuma ba mu kaɗai ba ne a cikin wannan “Yaƙin Ruhaniya” wanda zai sa mu yi imani da cewa ba mu “ɓangare na riƙewa”.  Don haka bari “Aikin ya fara”.


Leave a comment

Categories